Hỏi đáp khởi nghiệp

Tôi đang kinh doanh sản phẩm do công ty mình sản xuất khá hiệu quả, trên thị trường xuất hiện một loại sản phẩm cùng loại có nhãn hiệu tương tự với nhãn hiệu của tôi nhưng chất lượng kém hơn. Tôi cho rằng sản phẩm này là hàng giả, tôi có thể yêu cầu cơ quan chức năng xử lý đơn vị cung cấp sản phẩm kia không trong khi tôi vẫn chưa đăng ký bảo hộ cho nhãn hiệu của mình?

22/12/2016 10:45

Cơ sở pháp lý

- Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng

- Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH Luật sở hữu trí tuệ

Nội dung trả lời

Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi chưa hiểu rõ được “nhãn hiệu tương tự” mà bạn mô tả ở đây là (i) nhãn hiệu giống hệt, khiến khách hàng khi muốn mua sản phẩm của bạn dù đã kiểm tra tương đối kỹ lưỡng vẫn mua nhầm sản phẩm hay (ii) nhãn hiệu có nhiều điểm tương tự, khiến khách hàng dễ bị nhầm lẫn khi chọn mua sản phẩm. Trường hợp (i) được gọi là hàng giả  còn trường hợp (ii) được gọi là hàng nhái (cả hai trường hợp thì nhãn hiệu của bạn phải được nhà nước bảo hộ trước đó)

Do câu hỏi của bạn liên quan tới hàng giả, chúng tôi gửi bạn thông tin như sau:

Theo quy định tại Khoản 8 Điều 3 Nghị định 185/2013 và Khoản 1, Khoản 2 Điều 213 Luật sở hữu trí tuệ hàng hóa giả mạo nhãn hiệu là hàng hóa, bao bì của hàng hóa có gắn nhãn hiệu, dấu hiệu trùng hoặc khó phân biệt với nhãn hiệu, chỉ dẫn địa lý đang được bảo hộ dùng cho chính mặt hàng đó mà không được phép của chủ sở hữu nhãn hiệu hoặc của tổ chức quản lý chỉ dẫn địa lý.

Trường hợp phát hiện vi phạm, bạn có thể yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính theo mức phạt quy định tại Điều 13 và Điều 14 Nghị định 185/2013 này đối với các hành vi buôn bán  và sản xuất hàng giả mạo nhãn hàng hóa, bao bì hàng hóa.

Tuy nhiên theo như nội dung bạn trình bày, bạn vẫn chưa đăng ký bảo hộ cho nhãn hiệu sản phẩm mình sử dụng.  Để có đủ cơ sở pháp lý để xác định hành vi vi phạm và yêu cầu xử lý vi phạm, bạn cần lập tức tiến hành thủ tục đăng ký bảo hộ cho nhãn hiệu của mình. Đồng thời với việc nộp đơn đăng ký bảo hộ, bạn nên có trao đổi với đơn vị đang cung cấp/kinh doanh sản phẩm mang nhãn hiệu tương tự kia để yêu cầu chấm dứt việc tiếp tục sử dụng nhãn hàng hóa đó.

Đầu tiên, bạn cần xem xét các dấu hiệu không được bảo hộ với danh nghĩa nhãn hiệu để loại trừ những yếu tố này khỏi nhãn hiệu bạn dự định đăng ký (Điều 73 Luật sở hữu trí tuệ).  Ngoài ra, bạn cũng cần lưu ý nhãn hiệu bị coi là không có khả năng phân biệt nếu nhãn hiệu đó là dấu hiệu thuộc một trong các trường hợp  quy định tại Điều 74 Luật sở hữu trí tuệ.

Thủ tục đăng ký bảo hộ nhãn hiệu như sau:

1. Thành phần hồ sơ tối thiểu

(a) 02 Tờ khai đăng ký theo mẫu số 04-NH, Phụ lục A của Thông tư 01/2007/TT-BKHCN;

(b) Mẫu nhãn hiệu và danh mục hàng hoá, dịch vụ mang nhãn hiệu;

(c) Chứng từ nộp phí, lệ phí.

2. Yêu cầu đối với đơn

(a) Mỗi đơn chỉ được yêu cầu cấp một văn bằng bảo hộ;

(b) Mọi tài liệu của đơn đều phải được làm bằng tiếng Việt. Đối với các tài liệu được làm bằng ngôn ngữ khác theo quy định tại điểm 7.3 và điểm 7.4 của Thông tư 01/2007/TT-BKHCN thì phải được dịch ra tiếng Việt;

(c) Mọi tài liệu của đơn đều phải được trình bày theo chiều dọc (riêng hình vẽ,sơ đồ và bảng biểu có thể được trình bày theo chiều ngang) trên một mặt giấy khổ A4 (210mm x 297mm), trong đó có chừa lề theo bốn phía, mỗi lề rộng 20mm, trừ các tài liệu bổ trợ mà nguồn gốc tài liệu đó không nhằm để đưa vào đơn;

(d) Đối với tài liệu cần lập theo mẫu thì bắt buộc phải sử dụng các mẫu đó và điền đầy đủ các thông tin theo yêu cầu vào những chỗ thích hợp;

(e) Mỗi loại tài liệu nếu bao gồm nhiều trang thì mỗi trang phải ghi số thứ tự trang đó bằng chữ số Ả-rập;

(f) Tài liệu phải được đánh máy hoặc in bằng loại mực khó phai mờ,một cách rõ ràng,sạch sẽ,không tẩy xoá,không sửa chữa; trường hợp phát hiện có sai sót không đáng kể thuộc về lỗi chính tả trong tài liệu đã nộp cho Cục Sở hữu trí tuệ thì người nộp đơn có thể sửa chữa các lỗi đó,nhưng tại chỗ bị sửa chữa phải có chữ ký xác nhận (và đóng dấu, nếu có) của người nộp đơn;

(g) Thuật ngữ dùng trong đơn phải là thuật ngữ phổ thông (không dùng tiếng địa phương, từ hiếm, từ tự tạo).  Ký hiệu, đơn vị đo lường, phông chữ điện tử, quy tắc chính tả dùng trong đơn phải theo tiêu chuẩn Việt Nam;

(h) Đơn có thể kèm theo tài liệu bổ trợ là vật mang dữ liệu điện tử của một phần hoặc toàn bộ nội dung tài liệu đơn.

* Nội dung các câu trả lời không phản ánh quan điểm của VIAC

 

Share Post
MỘT SỐ TIN TỨC KHÁC
    Đăng ký nhận tin thư từ VIAC